CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC HÀ TĨNH

Danh mục Thuocbietduoc.com.vn Sản phẩm Giới thiệu Liên hệ
Gửi thông tin thuốc

Goltakmin

Goltakmin
SĐK:VD-34085-20
Dạng bào chế:Viên nang cứng
Đóng gói:Hộp 10 vỉ, 50 vỉ x 10 viên; Hộp 1 lọ 100 viên; Hộp 1 lọ 500 viên
Nhà sản xuất: Công ty cổ phần Dược Hà Tĩnh Estore>
Nhà đăng ký: Công ty cổ phần Dược Hà Tĩnh Estore>
Nhà phân phối: Estore>

Thành phần:

Paracetamol 325mg; Clorpheniramin maleat 2mg

Chỉ định:

Trị sốt nóng, cảm, sổ mũi, nghẹt mũi, viêm mũi dị ứng, nhức đầu, đau dây thần kinh, đau răng & đau nhức cơ khớp.

Chống chỉ định:

Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.

Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan. Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosrat dehydrogenase. Người bệnh đang cơn hen cấp.

- Người bệnh có triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt. Glocom góc hẹp. Tắc cổ bàng quang. Loét dạ dày chít, tắc môn vị - tá tràng. Người cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ thiếu tháng. Người bệnh dùng thuốc ức chế monoamin oxidase (MAO) trong vòng 14 ngày, tính đến thời điểm điều trị bằng clorpheniramin vì tính chất chống tiết acetyl-cholin của clorpheniramin bị tăng lên bởi các chất ức chế MAO.

Người đang dùng IMAO trong vòng 14 ngày.

Suy chức năng gan.

Tương tác thuốc:

Tránh dùng với cồn. Thận trọng khi dùng với atropine, chất ức chế thần kinh trung ương.

Tác dụng phụ:

Khô miệng, buồn ngủ. Phát ban, da đỏ, nổi mề đay. Hiếm gặp: giảm bạch cầu hạt, thiếu máu tiêu huyết.

Chú ý đề phòng:

Liên quan đến acetaminophen:

Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.

Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

Liên quan đến Chlopheniramin maleat:

Suy giảm hô hấp, bệnh phổi mãn tính, khô miệng, ngủ gà, chóng mặt, hoa mắt, nhìn mờ, suy giảm tâm thận vận động.

Có nguy cơ bí tiểu tiện, do tác dụng phụ chống tiết acetylcholin của thuốc.

Liều lượng - Cách dùng

- Người lớn uống 1 -2 viên lần ngày 2 -3 lần.

- Trẻ em 2- 6 tuổi uống 1/2 viên lần ngày 2-3 lần

- Trẻ em trên 7-12 tuổi uống 1/2 -1viên lần ngày 2-3 lần

Lưu ý các lần uống thuốc cách nhau ít nhất 4 giờ.
Copyright © 2024  Thuocbietduoc.com.vn