CHI NHÁNH CÔNG TY TNHH SẢN XUẤT - KINH DOANH DƯỢC PHẨM ĐAM SAN

Danh mục Thuocbietduoc.com.vn Sản phẩm Giới thiệu Liên hệ
Gửi thông tin thuốc Mua thuốc

Phaanedol flue

Phaanedol flue
SĐK:VD-26646-17
Dạng bào chế:Dung dịch uống
Đóng gói:Hộp 02 vỉ x 5 ống 5ml; Hộp 04 vỉ x 5 ống 5ml; Hộp 01 vỉ x 10 ống 10 ml; Hộp 02 vỉ x 10 ống 10ml; Hộp 01 chai 60ml
Nhà sản xuất: Công ty TNHH dược phẩm USA - NIC (USA - NIC Pharma) Estore>
Nhà đăng ký: Chi nhánh công ty TNHH sản xuất - kinh doanh dược phẩm Đam San Estore>
Nhà phân phối: Estore>

Thành phần:

Mỗi 5ml chứa: Paracetamol 250mg; Clorpheniramin maleat 2mg

Chỉ định:

Làm giảm các triệu chứng cảm cúm: Sốt, sổ mũi, nghẹt mũi, nhức đầu, đau nhức bắp thịt.

Chống chỉ định:

- Mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
- Bệnh nhân cao huyết áp, nhịp nhanh thất, huyết khối ngoại biên, huyết khối mạch màng treo ruột.
- Bệnh nhân bị bệnh tụy hay gan cấp tính.
- Trẻ sơ sinh, trẻ đẻ non, phụ nữ có thai và cho con bú, bệnh glaucom góc hẹp, loét tiêu hóa, triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt, bệnh hen suyễn, tắc cổ bàng quang, tắc môn vị-tá tràng, bệnh nhân đang sử dụng thuốc ức chế monoamin oxidase (MAO).

Tương tác thuốc:

- Tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion khi dùng Paracetamol dài ngày, liều cao.

- Gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

- Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.

- Thuốc chống co giật ( gồm phenyltoin, barbiturate, carbamazepin) gây cảm ứng enzyme ở microsom thể gan, có thể làm tăng độc tính hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan. Ngoài ra dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến nguy cơ tăng độc tính với gan.

- Các thuốc ức chế monoamine oxydase làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết acetylcholine của thuốc kháng histamine.

Ethanol hoặc các thuốc an thần gây ngủ có thể làm tăng tác dụng ức chế của clorpheniramin

Tác động người lái xe và vận hàng máy: Tránh dùng cho những người đang lái xe và vận hành máy.

Tác dụng phụ:

Gây khô mijeng, ngủ gà, chóng mặt, an thần.

Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xày ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và tổn thương niêm mạc. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ gây giảm bạch cầu trung tín, giảm tiểu cầu và giảm toàn bộ huyết cầu.

Hội chứng Steven-Johnson (STS), ), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại bang mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP) có thể xảy ra khi dùng paracetamol , mặc dù tỉ lệ mắc phải là không cao.

Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Chú ý đề phòng:

- Thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.

- Tránh uống rượu khi dùng thuốc vì có thể gây tăng độc tính gan.

- Dùng thận trọng đối với người suy giảm chức năng gan hoặc thận.

- Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhận về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (STS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại bang mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

- Phải thận trọng khi có bệnh phổi mạn tính, thở ngắn hoặc khó thở.

- Cần tránh dùng cho người đang lái xe hoặc điều khiển máy móc vì thuốc có thể gây ngủ gà, chóng mặt, hoa mắt, nhìn mờ và suy giảm tâm thần vận động trong một số người bệnh và có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến khả năng lái xe hoặc vận hàng máy.

- Tránh dùng cho người bệnh bị tăng nhãn áp như bị glocom

- Dùng thuốc thận trọng với người cao tuổi (>60 tuổi) vì những người này thường tăng nhạy cảm với tác dụng chống tiết acetylcholine.

Thời kì mang thai:

Chỉ dùng cho phụ nữ mang thai khi thật cần thiết.

Thận trọng với người mang thai vào 3 tháng cuối thai kì.

Thời kì cho con bú:

Nên cân nhắc hoặc không cho con bú hoặc không dùng thuốc, tùy mức độ cần thiết của thuốc đối với người mẹ.

Liều lượng - Cách dùng

- Người lớn: 2 ống 5ml hoặc 1 ống 10ml, ngày 3-4 lần.
- Trẻ em 2-6 tuổi: mỗi lần uống 1 - 2  ống 5 ml ,ngày 3-4 lần.
- Trẻ em 1-2 tuổi: Mỗi lần uống 1 ống 5 ml, ngày 3-4 lần.
Chú ý: 
Khoảng cách giữa các lần dùng từ 4-6 giờ.

Bạn đọc phản hồi ( 0 )

Bình luận

Copyright © 2019  Thuocbietduoc.com.vn