LTD FARMAPRIM

Danh mục Thuocbietduoc.com.vn Sản phẩm Giới thiệu Liên hệ
Gửi thông tin thuốc Mua thuốc

Pagotda

Pagotda - ảnh minh họa
SĐK:VN-20241-17
Dạng bào chế:Viên đạn
Đóng gói:Hộp 2 vỉ x 5 viên
Nhà sản xuất: Ltd Farmaprim Estore>
Nhà đăng ký: Công ty cổ phần Dược Nam Thiên Phúc Estore>
Nhà phân phối: Estore>

Thành phần:

Paracetamol 125mg

Chỉ định:

Hạ sốt, giảm đau mức độ từ nhẹ đến vừa dành cho trẻ em có cân nặng từ 10 - 12 kg (khoảng 12 đến 24 tháng tuổi). Đặc biệt trong trường hợp trẻ không uống được hoặc bị rối loạn tiêu hóa.

Chống chỉ định:

- Mẫn cảm với paracetamol hay bất cứ thành phần nào của thuốc.
- Có bệnh gan, thận .
- Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydro-genase.
- Chảy máu trực tràng hoặc bị viêm hậu môn.

Tác dụng phụ:

Có thể gặp một số phản ứng dị ứng ở mức độ nhẹ, thoáng qua như ngứa, phát ban (thường xảy ra ở vùng hậu môn, trực tràng).
Rất hiếm gặp chảy máu cam, chảy máu lợi

Chú ý đề phòng:

- Thuốc này có chứa paracetamol, do đó không nên phối hợp với các thuốc khác cũng chứa paracetamol để tránh quá liều hoặc ngộ độc thuốc.
- Nếu triệu chứng đau dai dẳng quá 5 ngày, sốt kéo dài quá 3 ngày, hoặc thuốc chưa đủ hiệu quả, hay thấy các triệu chứng khác, ngừng điều trị và tham khảo ý kiến bác sỹ hoặc dược sỹ.
- Trong trường hợp có bệnh gan, bệnh thận nặng nên tham khảo ý kiến bác sỹ hoặc dược sỹ khi dùng thuốc.

- Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Liều lượng - Cách dùng

- Mỗi lần đặt 1 viên, liều dùng nhắc lại sau 4 - 6 giờ. Không sử dụng quá 5 viên/ngày trừ khi do thầy thuốc chỉ định.
- Để thuốc vào tủ lạnh (4- 10˚C) trong khoảng 5 - 10 phút trước khi sử dụng.
- Thuốc này không thích hợp cho người bị tiêu chảy.
- Khi người bệnh bị sốt cao trên 38,5˚C, nên phối hợp các liệu pháp hạ nhiệt để tăng hiệu quả của thuốc:
+ Cởi bỏ bớt quần áo.
+ Cho uống thêm chất lỏng.
+ Không để người bệnh ở nơi quá nóng.

Cách dùng:

- Dùng đường trực tràng, không được uống.

Bạn đọc phản hồi ( 0 )

Bình luận

Copyright © 2019  Thuocbietduoc.com.vn